තෛපොංගල් පණිවිඩය- தைப்பொங்கல் வாழ்த்துச் செய்தி
Posted on January 13th, 2023

දිනේෂ් ගුණවර්ධන අග්‍රාමාත්‍ය தினேஷ் குணவர்தன பிரதமர்

අස්වැන්නේ මංගල්‍යය වන තෛපොංගල් උත්සවය කෘෂිකර්මාන්තය සහ ස්වභාවධර්මය සමග බැඳී සාම්ප්‍රදායික ජීවන රටාව කෙරෙහි විශ්වාසයෙන් සහෝදර දමිළ ගොවී ජනතාව විසින් සරු අස්වැන්නක් ලබාගැනීම උදෙසා සූර්යයාට කෘතඥතාව දැක්වීමයි.

 ජාතික සංස්කෘතියේ අංගයක් බවට පත් තෛපොංගල් උත්සවය, සාමය, එකමුතුව,   දයාව මූලික වූ සාරධර්මයන් මූර්තිමත් කිරීමට මෙන්ම, කෘෂිකාර්මික අර්ථ රටාවකට උරුමකම් කියන අප වත්මන් තත්ත්වයන් හමුවේ ක්‍රියාත්මක කරන ආහාර සුරක්ෂිතතා සහ ග්‍රාමීය පුනර්ජීවනය සඳහා වන සක්‍රීය සංකල්පයට උත්තේජනයක් වනු ඇතැයි විශ්වාස කරමි.

හින්දු සංස්කෘතියේ විශිෂ්ඨත්වය විදහා දක්වන මෙම මංගල්‍යය, ස්වභාවධර්මයට අනුගතව ජීවත්වීමටත්, හින්දු සංස්කෘතිය අනුව අපේක්ෂාවන් ඉටු වන නව වසරක උදාව සනිටුහන් කිරීමෙන් තෛපොංගල් උත්සවය සමරන ශ්‍රී ලංකාව  ඇතුළු ලොව පුරා වෙසෙන  ජනතාවට   සුබ පැතුම්  එක්කරමි.

දිනේෂ් ගුණවර්ධන

අග්‍රාමාත්‍ය

ශ්‍රී ලංකා ප්‍රජාතාන්ත්‍රික සමාජවාදී ජනරජය

2023.01.13

  தைப்பொங்கல் வாழ்த்துச் செய்தி

அறுவடைத் திருநாள் என்று அழைக்கப்படும் தைப் பொங்கல், விவசாயத்துடனும் இயற்கையுடனும் இணைந்த பாரம்பரிய வாழ்க்கை முறையை நம்பியுள்ள எமது சகோதர தமிழ் விவசாய சமுகத்தினர் சிறந்த அறுவடையை பெற்றுக்கொள்ளும் எதிர்பார்ப்புடன் சூரியனுக்கு நன்றி செலுத்துவதைக் குறிக்கிறது.

தேசிய கலாசாரத்தின் ஒரு அங்கமாக மாறியுள்ள தைப் பொங்கல் பண்டிகை, அமைதி, ஒற்றுமை, கருணை ஆகிய விழுமியங்களை உள்ளடக்கி, விவசாயப் பொருளாதார மறுமலர்ச்சியை மையமாகக் கொண்டு தற்போது நாட்டில் நடைமுறைப்படுத்தப்படும் உணவுப் பாதுகாப்பு மற்றும் கிராமிய புத்தெழுச்சிக்கான செயற்திறமான எண்ணக்கருவுக்கு உத்வேகமாக அமையும் என்று நான் நம்புகிறேன்.

இந்து கலாசாரத்தின் சிறப்பை பிரதிபலிக்கும் தைத்திருநாள், இயற்கையோடு இயைந்து வாழவும், இந்து கலாசார பாரம்பரியத்திற்கு ஏற்ப எதிர்பார்ப்புகளை நிறைவேற்றும் புத்தாண்டின் விடியலாக அமைய வேண்டும் என்றும் பிரார்த்திப்பதுடன், தைப் பொங்கல் பண்டிகையை கொண்டாடும் இலங்கை உட்பட உலகெங்கிலும் உள்ள மக்களுக்கு எனது தைப்பொங்கல் நல்வாழ்த்துக்களை தெரிவித்துக் கொள்கிறேன்.

தினேஷ் குணவர்தன

பிரதமர்

இலங்கை ஜனநாயக சோசலிசக் குடியரசு

Leave a Reply

You must be logged in to post a comment.

 

 


Copyright © 2024 LankaWeb.com. All Rights Reserved. Powered by Wordpress